ผล วอลเลย์บอลหญิง U17 ไทย คว้าอันดับ 3

วอลเลย์บอลหญิง U17ปี ชิงแชมป์เอเชีย รอบรองชนะเลิศ ทีมชาติไทย ชนะเกาหลีใต้ 3 - 1 คะแนน 19-25, 17-25, 25-8, 16-25
ซึ่งถือเป็นอันดับ 3 (ครั้งที่ 4) ที่น้องๆไทยทำได้ในรายการนี้ และเป็นครั้งที่ 4 ในการเจอกับเกาหลีใต้ในรอบชิงเหรียญทองแดง ซึ่งทีมยุวชนไทยทำได้ 3 ครั้ง พ่ายให้เกาหลีใต้ไปครั้งเดียว สำหรับสาวไทยและเกาหลีใต้ ทั้งสองทีมยังไม่เคยคว้าแชมป์รายการนี้ อันดับดีที่สุดของสาวไทยคือ..รองแชมป์เมื่อปี 2014 ที่นครราชสีมา

ผล วอลเลย์บอลหญิง U17 ชิงชนะเลิศแห่งเอเซีย ไทย 3-2 ไต้หวัน

ตบยางสาวไทยวัยทีน U17 ได้ไปชิงแชมป์โลกเป็นครั้งที่ 8 แล้วเจอกันที่เม็กซิโก (ครั้งที่ 7 ที่ไทยได้ไปคือปีที่แล้วที่อาร์เจนติน่า ที่ไทยได้อันดับที่ 17) นัดนี้ไทยเอาชนะไต้หวัน 3-2 เซ็ตรอบก่อนรองชนะเลิศ 15-25 25-23 20-25 25-23 15-10 โดยเสาวภา สู่สุข ทำคะแนนสูงสุด 23 คะแนนให้ไทย ไทยได้เข้าไปแข่งรอบรองชนะเลิศเจอญี่ปุ่น

ทีมไทยวัยทีน พลิกกลับมาชนะไต้หวันแบบสุดมันส์ 3-2 (19-25 25-19 21-25 25-20 17-15) ใช้เวลา 121 นาที จบรอบแรกไทยเป็นที่ 1 กลุ่ม B ไทยได้พักพรุ่งนี้ รอไปเจออีกที ไต้หวันรอบน้อคเอ้าท์วันพฤหัสบดีนี้ เสาวภา สู่สุข ทำคะแนนสูงสุด 20 คะแนนให้ทีมไทย

รูปแบบการแข่งขัน : ทุกทีมพอจบการแข่งขันรอบแรก จะได้อันดับเรียงจากกลุ่ม A B C D เป็น R1 R2 R3 R5 R5 R6 จนถึง R12 (R คือ rank) และเข้าระบบการแข่งที่จัดไว้ คือ R1-R4 พักแข่ง ส่วน R5 เจอ R9 R6 เจอ R10 R7 เจอ R11 และ R8 เจอ R12) ทีมชนะเข้ารอบแปด ไปเจอทีม R1-R4 หากแพ้ตกไปแข่ง 5-8 ทีมชนะเข้าสี่ทีมสุดท้าย พร้อมคว้าตั๋ว ชชล

ดูการเเข่งขันวอลเลย์บอล SMM วอลเลย์บอลหญิง อายุตำกว่า 17 ปี เอสโคล่า ชิงชนะเลิศเเห่งเอเชีย ครั้งที่ 12 ตั้งแต่ วันนี้ 20 - 27 พฤษภาคม 2561

โดยทีมชาติไทยอยู่ร่วมสาย กับ ทีมชาติไทเป เเละทีมชาติฮ่องกง นัดเเรกทีมชาติไทยจะประเดิมสนามพบกับทีมชาติฮ่องกง เวลา 14.00 น. ณ สนามเทศบาลนครนครปฐม ร่วมส่งเเรงเชียร์ ให้นักตบลูกยางยุวชนสาวทีมชาติไทย

SMM 12th Asian Women's U17 Volleyball Championship
Nakhon Pathom, Thailand
May 20-27, 2018

ทั้งหมด 12 ทีม แบ่งออกเป็น 4 สายดังนี้

  • สาย A : จีน, เกาหลีใต้, ญี่ปุ่น
  • สาย B : ใต้หวัน, ฮ่องกง, ไทย
  • สาย C : อิหร่าน, นิวซีแลนด์, ออสเตรเลีย
  • สาย D : อินเดีย, มาเลเซีย, คาซัคสถาน

วอลเลย์บอลยุวชนหญิง U17 ชิงชนะเลิศแห่งเอเซีย 2018

วันที่ 20 พฤษภาคม 2561
  • 11.30น. มาเลเซีย 0 - 3 คาซัคสถาน (11–25, 23–25, 14–25)
  • 14.00น. ไทย 3 - 0 ฮ่องกง (25-12, 25-10, 25-15)
  • 16.30น. นิวซีแลนด์ 1 - 3 ออสเตรเลีย (23–25, 23–25, 25–17, 26–28, )
  • 19.30น. ญี่ปุ่น 3 - 1 เกาหลีใต้ (25–18, 19–25, 25–14, 25–17)
วันที่ 21 พฤษภาคม 2561
  • 11.30น. ไต้หวัน 3 - 0 ฮ่องกง (25-10, 25-14, 25-4)
  • 14.00น. จีน 1 - 3 ญี่ปุ่น (25-17, 25-27, 21-25, 21-25)
  • 15.30 อิหร่าน 3 - 0 นิวซีแลนด์ (25-12, 25-14, 25-4)
  • 19.00 อินเดีย 3 - 1 มาเลเซีย (22-25, 25-22, 25-19, 25-15)
วันที่ 22 พฤษภาคม 2561
  • 19:30น. เกาหลีใต้ 3-1 จีน (25-17, 21-25, 25-23, 25-22)
  • 14.00น. ไทย 3 - 2 ไต้หวัน (19-25, 25-19, 21-25, 25-20, 17-15)
  • 11:30น. ออสเตรเลีย 3 - 2 อิหร่าน (22-25, 20-25, 25-19, 25-21, 15-9)
  • 16:30น. คาซัคสถาน 3 - 0 อินเดีย (25-16, 25-22, 25-13)
วันที่ 24 พฤษภาคม 2561 รอบน็อคเอ้าท์ก่อนรองชนะเลิศ
  • 11.30น ญี่ปุ่น 3 - 0 อิหร่าน (25-12, 25-17, 25-16)
  • 14.00น ไทย 2 - 3 ไต้หวัน (15-25, 25-23, 20-25, 25-23, 15-10)
  • 16.30น จีน 3 - 0 คาซักสถาน (25-20, 25-13, 25-2)
  • 19.00น เกาหลีใต้ 3 - 0 อินเดีย (25-15, 25-18, 25-14)
วันที่ 26-27 พฤษภาคม 2561 รอบรอง ชิงชนะเลิศ
  • 26 พ.ค 61 เวลา 16:30น. ไทย 2 - 3 ญี่ปุ่น (25-22 ,15-25, 25-23, 16-25, 2-15)
  • 26 พ.ค 61 เวลา 19:00น. จีน 3 - 2 เกาหลีใต้ (19-25, 25-21, 25-27, 25-16, 15-10)
  • 27 พ.ค 61 เวลา 16:30น. ไทย vs เกาหลีใต้ (ชิงอันดับ 3)
  • 27 พ.ค 61 เวลา 19:00น. จีน vs ญี่ปุ่น (ชิงอันดับ1)

ผ่านการทดสอบขั้นที่ 1 คว้าแชมป์ปริ้นเซตคัพมาแล้ว ขั้นที่ 2 นี้งานหนักขึ้นมาหน่อย ร่วมเอาใจช่วยเชียร์เยาวชนทีมชาติไทย ให้คว้าแชมป์ให้ได้ ถ่ายทอดสดทาง SMM TV หรือดูวอลเลย์บอลออนไลน์ สดทางเว็บไซต์

รายชื่อนักวอลเลย์ยบอลหญิงชุด U17

  • 1. วิรัลยุพา อินทร์จันทร์ โรงเรียนเม็งรายมหาราชวิทยาคม
  • 2. สุภัชชา คัมตระรักษา โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
  • 3. ด.ญ.อรกานต์ สิงห์ขันธุ์ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
  • 4. จิดาภา นาหัวหนอง โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
  • 5. เสาวภา สู่สุข โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
  • 6. อังคณา พาสังข์ โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย นนทบุรี
  • 7. ชนกนันท์ แสบงบาล โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
  • 8. พิมพ์ตวรรณ ทองยศ โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร
  • 9. อารีย์ สีหมอก โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร
  • 10. อมลรดา ฤกษ์สว่าง โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร
  • 11. วรัญญา ศรีละออง โรงเรียนชุมชนป้อมเพชร
  • 12. วิมลรัตน์ ทะนะพันธุ์ โรงเรียนกีฬานครนนท์วิทยา 6
 
แชร์เนื้อหาให้เพื่อน : ถูกใจ เพื่อรับข่าวจากเรา